Từ 1-1-2023: Chi phí học, thi lấy Giấy phép lái xe ô tô có thể tăng mạnh?

0:00 / 0:00
0:00
  • Nam miền Bắc
  • Nữ miền Bắc
  • Nữ miền Nam
  • Nam miền Nam
ANTD.VN - Từ đầu năm 2023, học viên phải học lái xe trên cabin mô phỏng, phải thi lái xe trên phần mềm mô phỏng mới được cấp bằng. Điều đó có thể khiến việc sở hữu tấm Bằng lái xe sẽ khó khăn và tốn kém hơn trước.

Theo Thông tư 04/2022/TT-BGTVT sửa đổi Thông tư 12/2017/TT-BGTVT của Bộ Giao thông Vận tải về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, cơ sở đào tạo lái xe cần phải trang bị và duy trì cabin học lái xe ô tô, thiết bị giám sát thời gian và quãng đường học lái xe trên đường của học viên theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia. Các cơ sở đào tạo lái xe phải trang bị và sử dụng cabin học lái xe ô tô để đào tạo lái xe trước 31-12-2022.

Bên cạnh đó, các cơ sở này phải cung cấp giấy xác nhận được in trên cabin học lái xe ô tô thông tin học viên đã học đủ thời gian và nội dung học thực hành lái xe trên cabin học lái xe ô tô cho cơ quan quản lý đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe.

Đối chiếu quy định trên, từ 1-1-2023, các trung tâm đào tạo lái xe ô tô sẽ phải tổ chức giảng dạy môn học lái ô tô trên cabin mô phỏng.

Từ 1-1-2023: Chi phí học, thi lấy Giấy phép lái xe ô tô có thể tăng mạnh? ảnh 1

Từ 1-1-2023, chi phí học, thi lấy Bằng lái xe ô tô có thể tăng

Ngoài ra, Điều 13 và Điều 14 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, được sửa bởi Thông tư 04/2022/TT-BGTV cũng nêu rõ, thời gian học thực hành lái xe trên cabin mô phỏng của mỗi học viên được quy định như sau:

Học viên học bằng lái xe ô tô hạng B1, B2 và C là 3 giờ/khóa học; Học viên học nâng hạng bằng lái xe ô tô là 1 giờ (Riêng học nâng hạng từ B1 tự động số lên B1 thì không phải học thực hành lái xe trên cabin mô phỏng).

Do từ năm 2023, khi học phần học thực hành lái xe ô tô trên cabin mô phỏng được đưa vào giảng dạy ở các trung tâm đào tạo lái xe nên lúc thi sát hạch lái xe ô tô, học viên sẽ phải thi cả bài thi mô phỏng các tình huống giao thông trên máy tính.

Theo khoản 2 Điều 27 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, được sửa bởi Thông tư 38/2019/TT-BGTVT, phần thi mô phỏng các tình huống giao thông chỉ được thực hiện sau khi học viên đã vượt qua bài thi lý thuyết. Nếu vượt quá bài thi lý thuyết và phần mềm mô phỏng tình huống giao thông, học viên sẽ được thi tiếp bài thi thực hành lái xe trong hình và trên đường.

Khi đạt tất cả các bài thi nêu trên, học viên mới được công nhận trúng tuyển và cấp bằng lái xe ô tô theo hạng đã đăng ký thi.

Mặc dù hiện không có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể mức thu học phí đào tạo lái xe ô tô, song theo khoản 4 Điều 2 Thông tư liên tịch 72/2011/TTLT-BTC-BGTVT, các cơ sở đào tạo lái xe được trao quyền tự xây dựng và quyết định mức thu học phí cụ thể đối với từng hạng giấy phép lái xe chi tiết theo từng học phần rồi báo cáo Bộ chủ quản hoặc UBND tỉnh hoặc cơ quan được ủy quyền để theo dõi.

Các cơ sở đào tạo tự chịu trách nhiệm về quyết định ban hành mức thu và quản lý học phí của đơn vị.

Do phải sắm sửa thiết bị, bố trí lại phòng học, đào tạo chuyên môn, tập huấn nghiệp vụ cho đội ngũ giáo viên giảng dạy,… để phục vụ cho việc giảng dạy môn học thực hành lái xe trên cabin mô phỏng, các trung tâm đào tạo lái xe phải tốn kém một khoản chi phí không nhỏ.

Để bù đắp khoản đầu tư trang thiết bị này, trong năm tới, học phí học và thi Giấp phép lái xe tô có thể sẽ được điều chỉnh tăng. Mức tăng cụ thể tùy thuộc vào mỗi trung tâm đào tạo lái xe ô tô.