Thay đổi hội thẩm tại phiên tòa

(ANTĐ) - Hỏi: Tôi là người bị hại trong vụ án hình sự, khi xét xử vụ án tôi biết được Hội thẩm nhân dân có quan hệ thông gia với bị cáo. Tại phiên tòa tôi đã đề nghị Hội đồng xét xử thay đổi hội thẩm nhưng đã không được chấp thuận. Tôi xin hỏi đề nghị của tôi có đúng không?

Thay đổi hội thẩm tại phiên tòa

(ANTĐ) - Hỏi: Tôi là người bị hại trong vụ án hình sự, khi xét xử vụ án tôi biết được Hội thẩm nhân dân có quan hệ thông gia với bị cáo. Tại phiên tòa tôi đã đề nghị Hội đồng xét xử thay đổi hội thẩm nhưng đã không được chấp thuận. Tôi xin hỏi đề nghị của tôi có đúng không?

Lê Văn (Hà Nội)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 43 - Bộ luật Tố tụng Hình sự, người bị hại có quyền đề nghị thay đổi người tiến hành tố tụng.

Điều 42 - BLTTHS: Người tiến hành tố tụng phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi, nếu:

1. Họ đồng thời là người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự; người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án; là người đại diện hợp pháp, người thân thích của những người đó hoặc của bị can, bị cáo;

2. Họ đã tham gia với tư cách là người bào chữa, người làm chứng, người giám định, người phiên dịch trong vụ án đó;

3. Có căn cứ khác để cho rằng họ có thể không vô tư trong khi làm nhiệm vụ.

Có căn cứ rõ ràng khác để cho rằng họ có thể không vô tư trong khi làm nhiệm vụ theo Nghị quyết 03/2004 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao là ngoài các trường hợp được quy định tại khoản 1, khoản 2, Điều 42 - Bộ luật Tố tụng Hình sự thì trong các trường hợp khác (như trong quan hệ tình cảm, quan hệ thông gia, quan hệ công tác, quan hệ kinh tế…) có căn cứ rõ ràng để khẳng định là thẩm phán, hội thẩm, thư ký tòa án không thể vô tư trong khi làm nhiệm vụ. Ví dụ: Hội thẩm là anh em kết nghĩa của bị can, bị cáo; thẩm phán là con rể của bị cáo; người bị hại là thủ trưởng cơ quan nơi vợ của thẩm phán làm việc… mà có căn cứ rõ ràng chứng minh là trong cuộc sống giữa họ có mối quan hệ tình cảm thân thiết với nhau, có mối quan hệ về kinh tế…

Từ những quy định nêu trên đề nghị của anh là hoàn toàn đúng.

LS. Nguyễn Thị Thu Lan

(VP Luật sư Phúc Thọ- 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)