Cá độ bóng đá là giao dịch vô hiệu, người thua không cần trả độ?

0:00 / 0:00
0:00
  • Nam miền Bắc
  • Nữ miền Bắc
  • Nữ miền Nam
  • Nam miền Nam
ANTD.VN - Trong mùa World Cup, tình trạng cá độ bóng đá diễn ra khá phổ biến. Điều được nhiều người quan tâm là, cá độ bóng đá có phải là giao dịch dân sự vô hiệu và người thua cá độ bóng đá có được từ chối trả độ?

Theo quy định hiện hành, cá độ bóng đá là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm dưới mọi hình thức. Người có hành vi cá độ bóng đá sẽ có thể bị xử phạt hành chính, thậm chí truy cứu trách nhiệm hình sự - Luật sư Lê Hồng Vân - Đoàn Luật sư Hà Nội cho biết.

Về xử lý hành chính, Khoản 5 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP nêu rõ, phạt tiền từ 10-20 triệu đồng đối với một trong những hành vi làm chủ lô, đề; Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

Đối chiếu quy định trên, người có hành vi cá độ bóng đá online có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 10-20 triệu đồng. Tổ chức vi phạm bị phạt gấp đôi.

Nếu đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm, cá nhân vi phạm có thể bị xử lý hình sự về Tội đánh bạc theo Điều 321 BLHS 2015 sửa đổi với khung hình phạt cao nhất lên tới 7 năm tù.

Cũng theo Luật sư Hồng Vân, hiện nay tại Nghị định 06/2017/NĐ-CP đã quy định hợp thức hóa việc kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế thông qua việc thí điểm loại hình kinh doanh này.

Theo đó, chỉ những doanh nghiệp đủ điều kiện mới được phép kinh doanh đặt cược. Doanh nghiệp sau khi hoàn thành thủ tục đăng ký đầu tư phải xin cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược. Người tham gia phải đảm bảo thỏa mãn các điều kiện đối với người cá độ bóng đá.

Cá độ bóng đá là giao dịch vô hiệu, người thua không cần trả độ? ảnh 1

Lực lượng công an tạm giữ các đối tượng liên quan đến đường dây đánh bạc nghìn tỷ đồng mới bị triệt phá

Về việc trả độ cá cược bóng đá, theo nguyên tắc thông thường của việc cá cược này thì người thua phải trả độ cho người thắng theo mức tiền thỏa thuận ban đầu dựa vào kết quả trong 1 trận đấu bóng đá.

Tuy nhiên việc cá cược này có thể bị xác định là giao dịch dân sự bị vô hiệu khi nó được thực hiện giữa các bên không đảm bảo các điều kiện theo quy định của Nghị định 06/2017.

Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 nêu rõ, giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện: Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập; Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện; Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Do hành vi cá độ bóng đá là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm nên cá độ bóng đá là giao dịch dân sự vô hiệu. Giao dịch này không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.

Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

Do đó, người thua cá độ bóng đá không cần phải thực hiện việc trả độ cho bên thắng theo thỏa thuận trước đó - Luật sư Hồng Vân nhấn mạnh.