Có phạm tội cho vay nặng lãi?

D.T.T (Ứng Hòa, Hà Nội)

(ANTĐ) - Năm 2006 tôi có cho anh A vay 200 triệu, trong hợp đồng vay có thỏa thuận lãi suất là 5%/1 tháng. Năm đầu tiên tôi nhận tiền lãi đầy đủ và đúng hẹn, nhưng từ năm 2008 đến nay việc trả lãi bị chấm dứt. Thấy vậy tôi đã nhiều lần thông báo cho anh A trả cho tôi số tiền nợ gốc và không cần lấy lãi nhưng anh A cứ khất lần không trả, không những thế anh A còn dọa sẽ tố cáo tôi ra cơ quan công an về tội tôi cho vay nặng lãi.

Có phạm tội cho vay nặng lãi?

(ANTĐ) - Năm 2006 tôi có cho anh A vay 200 triệu, trong hợp đồng vay có thỏa thuận lãi suất là 5%/1 tháng. Năm đầu tiên tôi nhận tiền lãi đầy đủ và đúng hẹn, nhưng từ năm 2008 đến nay việc trả lãi bị chấm dứt. Thấy vậy tôi đã nhiều lần thông báo cho anh A trả cho tôi số tiền nợ gốc và không cần lấy lãi nhưng anh A cứ khất lần không trả, không những thế anh A còn dọa sẽ tố cáo tôi ra cơ quan công an về tội tôi cho vay nặng lãi.

Tôi thấy lo không biết mình có phạm tội đó không và phải chịu hình phạt như thế nào? Nếu tôi phạm tội cho vay nặng lãi thì có được lấy lại tiền gốc không?

D.T.T (Ứng Hòa, Hà Nội)

Điều 163 - Bộ luật Hình sự quy định về tội cho vay nặng lãi như sau:  

1- Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ  mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

2- Phạm tội thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

3- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Như vậy, việc cho vay nặng lãi là hành vi cho người khác vay tiền với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ 10 lần trở lên có tính chất bóc lột. Ví dụ vào thời điểm cho vay lãi suất bình quân cao nhất do Nhà nước quy định là 1,25 %/1 tháng thì người cho vay không được phép tính lãi suất gấp 10 lần trở lên so với mức lãi 1,25 %/1 tháng, tức là nếu tính lãi suất là 12,5 %/1 tháng trở lên là đã có dấu hiệu cấu thành tội cho vay nặng lãi.

Vậy với việc hai người thỏa thuận cho nhau vay với lãi suất 5%/1tháng thì chị yên tâm không phải chịu trách nhiệm hình sự đối với tội cho vay nặng lãi và chị có quyền yêu cầu người vay phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho chị theo quy định của pháp luật.

LS. Bạch Tuyết Hoa

(Văn phòng LS Phúc Thọ, 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)

Bình luận (1)

Minh Hiền

N.T.G

tôi vay chị A 1 tỷ đồng nhưng tôi chỉ càm về 700 triệu đồng. 20 tháng nay tôi vẫn trả tiền lãi với tiền gốc là 1 tỷ 4 tháng nay tôi không đủ trả tiền lãi chủ nợ cộng tiền lãi lên hàng tháng lãi mẹ đẻ lãi con và bắt tôi phải ký vì sợ phải ra tòa tôi đã ký số tiền lãi trên thành lãi gốc giờ tôi không đủ điều kiện để thanh toán chủ nợ kiện tôi ra tòa thì tôi phải chịu mức án như thế nào?
Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
Refresh Nhập mã bảo mật (*)